1. Thế nào là tảo hôn?

Khoản 8 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: “Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 của Luật này.”

Điểm a Khoản 1 Điều 8 quy định:

“Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

…”

Như vậy, khi một trong hai bên nam nữ chưa đủ tuổi kết hôn mà thực hiện kết hôn sẽ bị coi là tảo hôn, đây là một hành vi trái pháp luật theo Luật hôn nhân và gia đình hiện hành.

  1. Quy định của pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính với hành vi tảo hôn

            Theo quy tại Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã

Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

  1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền tử 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.
  2. Phạt triền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.

            Tuy nhiên, theo quy định mới nhất tại Nghị định số 82/2020/NĐ-CP ngày 15/07/2020 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã – có hiệu lực thi hành từ ngày 01/09/2020 thì mức phạt vi phạm hành chính đối với trường hợp này đã tăng lên, cụ thể quy định tại

Điều 58. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án.

  1. Quy định pháp luật về xử lý hình sự đối với hành vi tổ chức tảo hôn

            Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 thì những người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm. thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm. (Quy định tại Điều 183. Tội tổ chức tảo hôn)

Như vậy, nếu người nào đã từng bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà vẫn cố tình tái phạm sẽ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Tùy theo mức độ sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng, thậm chí có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.

Mọi thắc mắc xin liên hệ: CÔNG TY TNHH TƯ VẤN LUẬT THIÊN ĐỨC

Hotline: 0906.254.568

Văn phòng Hà Nội: P1112 - HH2 Bắc Hà - Số 15 Tố Hữu - Phường Nhân Chính - Quận Thanh Xuân - Thành phố Hà Nội.

Chi nhánh Sài Gòn: 262/7 Huỳnh Văn Bánh, phường 11, quận Phú Nhuận, thành phố Hồ Chí Minh.

-----------Bộ phận tư vấn pháp luật – CV tư vấn – Lý Minh Nguyệt-----------